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Mtu yeyote anayeshughulikia maziwa 
ghafi anajua vizuri sana maziwa 
yanavyoweza kuharibika haraka ikiwa 
yatahifadhiwa kwa muda mrefu katika joto 
la juu.  
 
Hii ni kwa sababu bakteria wa asili aina ya 
“lactic” hufanya uchafuzi ikiwa maziwa 
yatakuwa yamehifadhiwa kwenye vyombo 
vichafu  au mazingira machafu. Bakteria 
hawa humengenya sukari  “lactose” katika 
maziwa na kuzalisha ”lactic acid”.  

Acid hii ikipita kiwango kinachostahiki, 
maziwa huwayanaganda na kuharibika na 
pia huganda mara tu utakapoyachemsha 
hata kama hayaonekani  kuwa 
yameganda, Maziwa haya  hayafai  kuuza 
kwa watumiaji au wasindikaji wa maziwa. 

Baada ya 
kukamua, 
F u n i k a 
m a z i w a 
k w e n y e 
c h o m b o 
sahihi na 
safi vizuri  ili kuzuia   
uchafu usiingie 

Mara baada ya kukamua 
chovya chuchu katika 
dawa maalumu (kemikali) 
inayozuia kukua kwa 
bakteria 

Kama huna jokofu au chombo cha kupo-
za maziwa, hifadhi ndani ya chombo 
chenye maji baridi au zungushia gunia au 
blanketi bichi, lakini hakikisha kuwa 
chombo chenye maziwa kimefunikwa 
vizuri ili uchafu usiingie ndani.  

Peleka maziwa katika kituo cha kukusanyia maziwa 
haraka iwezekanayo. Vyombo vinavyoruhusiwa 
kusafirisha maziwa ni alumini, chuma  kisichopata 
kutu na plastiki maalum 

Unapohamisha maziwa kutoka chombo  
kimoja kwenda chombo kingine, mimina   
badala ya kuchota. Kuchota kunasababisha 
kuingiza bakteria waharibifu wa maziwa. 

Kwa nini Usafi  wa Maziwa ni muhimu? 
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Idadi ya bakteria waharibifu 
katika maziwa ghafi hutegemea sana  usafi wa 
mkamuaji, usafi wakati wa kukamua na usafi wa 
vyombo vinavyotumiwa kuhifadhi na kusafirisha 
maziwa. Saa 2-3 baada ya kukamua, maziwa 
ghafi hulindwa na enzymes  asili  katika maziwa 
zenye “antibacterial effect”  ambazo huzuia 
kuzaliana kwa bakteria waharibufu. Hata hivyo, 
ikiwa maziwa hayatapozwa, enzymes hizi 
hupungua na kusababisha bakteria kuzaliana  
haraka na kusababisha maziwa kuharibika kwa 
haraka. Joto la  chini ya 10 ° C linaweza kuzuia 
maziwa kuharibika kwa siku tatu.  

Maziwa yanayotoka kwa ng’ombe au mkamuaji 
mgonjwa, maziwa haya yanaweza kuhusishwa 
kusababisha magonjwa  kama vile kifua kikuu, 
brucellosis au homa ya matumbo. Hivyo basi 
uzalishaji wa maziwa kwa usafi, utunzaji na 
uhifadhi sahihi wa maziwa, na kuyaweka katika 
joto sahihi vinaweza kupunguza bakteria 
waharibifu katika maziwa. Katika nchi nyingi 
viwanda vya usindikaji wa maziwa vinatakiwa na 
sheria kuchemsha maziwa kabla ya kuyauza 
kwa lengo la kuangamiza bakteria wenye 
madhara katika maziwa. 

 
Nawa mikono 
kwa kutumia  
sabuni kabla 
ya kukamua 

Osha kiwele kwa 
maji safi  na 
kausha kwa  
taulo safi 

Mwaga maziwa 
hayo mbali na 
eneo la kukamulia 
hata kama yakiwa 
ni salama 

Paka mafuta mikononi kabla ya kukamua. Kami-
lisha kukamua maziwa yote ndani ya dakika 4-5. 
Baada ya dakika 5, enzyme  oxytocin) ya ku-
chochea kutoa maziwa kitendo kinachozuia kuto-
katoka kwa maziwa. 

Mkamuaji hatakiwi kuwa na kucha ndefu, kup-
iga chafya, kutema mate au kukoho, na 
hatakiwi kuvuta sigara wakati wa kukamua 
maziwa 

Kamua kidogo 
maziwa kwenye 
kikombe maalu-
mu kwanza.  Ina-
saidia kuangalia 
rangi isiyo ya 
kawaida, uwepo 
wa damu  au ma-
bonge ya kugan-
da. Hii inaweza 
k u o n y e s h a 
maambukizi ya 
u g o n j w a  y a 
kuvimba       ki-
wele.  Muda wa 
kusafisha na 
matayarisho ya 
kiwele yasizidi 
dakika moja 


